Hỏi đáp trực tuyến

Mức phạt đối với người điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu

Người gửi: Hoàng Văn Hùng

Bộ Công an cho tôi hỏi, tôi điều khiển xe ô tô mà không có gương chiếu hậu do bị lấy cắp và chưa kịp thời lắp lại được và bị Cảnh sát giao thông lập biên bản thì mức phạt cụ thể trong trường hợp của tôi là như thế nào? Và mức phạt đối với người điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu được quy định cụ thể tại văn bản nào?

Ngày hỏi: 23/10/2019 Lượt xem: 1109

Câu trả lời

Tại Điểm a Khoản 2 và Điểm a Khoản 7 Điều 16 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26/5/2016 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô không có gương chiếu hậu; ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc phải lắp đầy đủ thiết bị đủ tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật. 

Người trả lời: Bộ Công an